



MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA
MAZINGIRA DAR ES SALAAM



TOLEO MAALUM



**MIAKA 3 YA
RAIS SAMIA**

**DAWASA YAZIDI
KULETA NEEMA
DAR NA PWANI**



MRADI WA MAJI CHALINZE AWAMU YA TATU



Mradi wa Maji Chalinze awamu ya tatu ni mojawapo ya miradi ya kimkakati uliosanifiwa na **Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA)** kwa lengo la kuondoa changamoto ya upatikanaji wa huduma ya majisafi kwa wananchi wa **Halmashauri ya Chalinze, Wilaya ya Handeni, Mkoa wa Tanga, Mkoa wa Pwani, Ngerengere** na baadhi ya vijiji vya **Mkoa wa Morogoro**.

Mradi ulianza kutekelezwa katika mwaka wa fedha **2021/2022** na **DAWASA** kupitia Mhandisi Mshauri wa Kampuni ya ujenzi ya **Afcons (Afcons Construction Limited)** kwa lengo mahususi la kuondoa tatizo la upatikanaji wa **huduma ya majisafi** kwa wakazi wa **Halmashauri ya mji wa Chalinze**.

Kutokana na changamoto ya maji iliyokuwepo kwenye eneo hili, Serikali ya awamu ya sita iliwezesha upatikanaji wa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa mradi, ambapo kutokana na makubaliano na **Benki ya Exim ya India**, serikali iliwezesha kupatikana kwa dola **milioni 48** za kutekeleza mradi huu.

Utekelezaji wa mradi huu ullhusisha kazi mbalimbali zikiwemo:

Kazi ya upanuzi wa mitambo wa kuzalisha maji wa Wami kwa lengo la kuongeza uwezo wa uzalishaji maji kutoka lita **milioni 7.2** za sasa mpaka lita **milioni 9**, ili kuongeza uzalishaji wa maji na kuweza kuhudumia wakazi wa **Halmashauri ya Chalinze, Wilaya ya Handeni, Mkoa wa Tanga, baadhi ya vijiji vya mkoa wa Morogoro, Mkoa wa Pwani** na eneo la **Ngerengere**.



Kazi ya ujenzi wa **matenki 19** ya kuhifadhi maji yenye ujazo wa lita **500,000** mpaka lita milioni **2** ambayo yamejengwa kwenye maeneo ya **Kimange, Rupungwi, Mandela, Hondogo, Kilemela, Miono, Msata, Kihangaiko, Mazizi, Saleni, Lugoba, Mindutulieni, Diozile, Msoga, Bwiligu, Mpera, Pingo, Manga** na tenki la **Majisafi Mtamboni**.

Pia mradi umehusisha kazi ya **ujenzi wa vioskii (vizimba) 351** vya kuchotea maji vinavyojengwa kwenye **vijiji zaidi ya 69**, baadhi ya hivyo ni: **kijiji cha Msingi, Mdaula, Msolwa, Visakazi, Kikaro, Buyuni, Mandamazingara** na **kijiji cha Mboga** kwa lengo la kuwezesha upatikanaji wa huduma ya maji kwa urahisi kwa **vijiji zaidi ya 69**.

Mbali na hapo, mradi umejenga **mtandao wa mabomba** makubwa ya **inchi 12 na 16** ya kusafirisha maji kwa umbali wa **kilomita 24**, pamoja na ujenzi wa mabomba ya **kusambaza maji** kwa umbali wa **kilomita 1,268**.

WANUFAIKA WA MRADI

Utekelezaji wa mradi huu mkubwa umelenga kutoa huduma kwa zaidi ya **wakazi 200,000** wa Halmashauri ya **Chalinze, Wilaya ya Handeni, Mkoa wa Tanga, Mkoa wa Pwani**, baadhi ya **vijiji vya Mkoa wa Morogoro** na eneo la **Ngerengere**.

Mradi unatarajiwa kunufaisha wakazi wa **Halmashauri ya Chalinze**, sehemu ya **Kata zilizopo Tanga, Mkata, Morogoro na Bwawani Mkoa wa Pwani**. Pia **Kata ya Kiwangwa, Msata, Miono, Magomeni, Vigwaza, Tarawanda, Bwirigu, Ubena zomozu, Mbwewe, Lugoba, Fukayose, Mpera, Msoga kimange, Mandela, Gwata, Magigu, Mkata kwa sungu, Ngerengere na Kidugalo**.

Kupitia utekelezaji huu, mradi utakuwa na uwezo wa kuzalisha **lita milioni 22** za maji kwa siku ambayo ni ziada ya mahitaji ya maji kwa Halmashauri ya Chalinze ya **lita milioni 7 - 9** kwa siku.

HALI YA UTEKELEZAJI WA MRADI KWA SASA

Mpaka sasa utekelezaji wa mradi umekamilika kwa **asilimia 100** na kazi inayoendelea ni kuunganisha wateja kwenye mfumo wa usambazaji maji.





MRADI WA KUSAMBAZA MAJI KUTOKA MAKONGO HADI BAGAMOYO

UTANGULIZI

Mradi wa kusambaza maji **Makongo hadi Bagamoyo** ni mojawapo ya **mradi wa kimbakati** unatekelezwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (**DAWASA**) kwa lengo la kuboresha upatikanaji wa **huduma ya maji** kwa wakazi wa Makongo **Jijini Dar es Salaam** hadi **Wilaya ya Bagamoyo**.

UTEKELEZAJI WA MRADI

Mradi huu unatekelezwa kupitia wafadhili wa maendeleo chini ya usimamizi wa **DAWASA** kupitia mkandarasi wa kampuni ya **CDEIC & HAINAN Joint Ventur**, aliyehusika na ujenzi wa matenki makubwa ya kuhifadhi maji ya ujazo wa **lita milioni 5**, yaliyojengwa maeneo ya **Vikawe, Mbweni na Tegeta A**, pamoja na ujenzi wa vituo viwili vya kusukuma maji vinavyojengwa eneo la **Vikawe** na **Mbweni**.

Mradi huu umetekelezwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (**DAWASA**) kwa gharama ya **bilioni 65.4** ikiwa ni ushirikiano na **Benki ya Dunia (WB)**.

KAZI ZILIZOTEKELEZWA KWENYE MRADI

Utekelezaji wa mradi umehusisha kazi mbalimbali zikiwemo;

Ujenzi wa matenki matatu ya kuhifadhi maji yaliyojengwa kwenye maeneo ya **Vikawe, Mbweni na Tegeta A** yenye ujazo wa **lita milioni 5** kila moja. Pia ujenzi wa vituo vya kusukuma maji vinavyojengwa eneo la **Vikawe na Mbweni**, ulazaji wa mabomba makubwa ya maji ya **inchi 16, 12, 10** kwa umbali wa **kilomita 1,219** pamoja na mabomba ya kusambaza maji kwa umbali wa **kilomita 1,442**.

Ujenzi wa mtandao wa mabomba madogo na makubwa ya kusafirisha na kusambaza maji ya kuanzia **inchi 2.5**



hadi **Inchi 16** kwa **umbali wa 1,252**. Mpaka sasa ujenzi wa tenki la **Tegeta A** na Vikawe umekamilika kwa **asilimia 98.6**, na tenki la Mbweni limekamilika kwa **asilimia 100**.

Kazi nyingine ni pamoja na maunganisho ya maji kwa wateja ambapo wateja **wapya 7,740** wa **Bunju** wameunganishwa. **Bagamoyo** wateja **1,910**, **Mbweni** wateja **145** na **Wazo** wateja **565** wameunganishwa.

HALI YA UTEKELEZAJI WA MRADI KWA SASA

Utekelezaji wa mradi umekamilika kwa **asilimia 100** na kazi ya kuunganisha wateja kwenye maeneo yote yaliyopainishwa inaendelea.

MAENEO YANAYONUFAIKA NA MRADI

Mradi huu umelenga kuboresha upatikanaji wa huduma ya maji kwa

zaidi ya **wateja 450,000** wa maeneo yafuatayo:

Kwa **Wilaya ya Kinondoni** mradi unahudumia wakazi wa **Changanyikeni, Vikawe, Goba, Mivumoni, Mbweni, Madale, Tegeta A, Bunju, Wazo, Ocean-bay na Salasala**. Kwa upande wa **Bagamoyo** mradi utahudumia wakazi wa **Kata za Mataya, Sanzale, Migude, Ukuni, Mtambani, Nianjema, Kimara ngo'mbe, Kisutu, Block P.**

Kwa eneo la Vikawe mradi utahudumia Kata ya **Mapinga** kwa matumbi na Vikawe bondeni. Kwa upande wa Mabwepande mradi utahudumia kata ya **Bunju B, Mabwepande na Mbopo, na Kata ya Salasala** mradi utahudumia **Salasala, Kinzudi, Mbezi, Goba** na **Kilongawima.**





UTEKELEZAJI WA MRADI WA MAJI KIGAMBONI



Upatikanaji wa huduma ya majisafi ni mojawapo ya kipaumbele muhimu ambacho Serikali ya awamu ya sita chini ya **Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan** imewekeza fedha nyingi ili kuhakikisha kila mwananchi anapata huduma hii ya msingi.

Dhamira hii ya Serikali imedhihirika baada ya uwekezaji mkubwa uliofanyika katika eneo la **Kigamboni** ambapo **mradi mkubwa wa kimkakati** wa usambazaji maji umetekelezwa kwa lengo la kufuata zaidi ya **wananchi 250,000** ambao hawakuwa na huduma ya uhakika.

UTANGULIZI

Mradi wa Maji Kigamboni ni mojawapo ya mradi uliosanifiwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (**DAWASA**) kwa lengo la kutoa huduma ya maji kwa wakazi wa maeneo ya **Kigamboni, Kimbiji** na maeneo ya jirani ambao walikuwa hawapati huduma.

HISTORIA FUPI YA MRADI

Wilaya ya Kigamboni ni eneo ambalo limekua na changamoto ya ukosefu wa huduma ya maji kwa muda mrefu kutokana na kutokuwepo kwa mtandao wa kupeleka huduma ya majisafi.

Changamoto hii ilisababisha **wananchi wa Kigamboni** kutumia gharama kubwa kurunja maji kwa wauzaji binafsi ambayo nayo pia hayakui yakipatikana mara kwa mara.

Mwaka 2006 kulifanyika utafiti wa kutambua vyanzo vya maji vinavyoweza kutumika kutoa huduma ya maji kwenye **Wilaya ya Kigamboni**, ambapo waliangalia uwezekano wa kutoa maji **baharini**, kutoa maji kwenye **mtambo wa Ruvu juu au chini**, na tafiti nyingine ili angalia uwezekano wa kutumia maji yaliyopo chini ya ardhi (**ground water**).



Tafiti hiyo ilulikanayo kama **Future Water City** ilibainisha kuwa, **matumizi ya maji** yaliyopo chini ya ardhi ndio njia sahihi, nafuu na yenye ufanisi itakayoweza kufikisha maji kwa wakazi.

Serikali kupitia Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (**DAWASA**) ilipa kazi kampuni ya **Serengeti** kutafiti kwa **kuchimba visima vitatu** vya majaribio vyenye **kina cha mita 600** kwenda chini ili kubaini eneo lipi linatoa maji kwa wingi.

Ambapo kupitia utafiti huo, walibaini eneo la Kimbiji ndilo lililoonekana kuwa na kiwango kikubwa cha maji chini ya ardhi.

Hivyo, kutokana na kuongezaka kwa uhitaji wa maji kwa **wananchi wa Kigamboni**, mwazi **Machi mwaka 2013**, **DAWASA** ilisaini mkatoba na kampuni ya **Serengeti Ltd** wa **kuchimba visima 20** vya kuzalisha maji kwa gharama ya **Shilingi Bilioni 26** kwenye **kata ya Kimbiji na Mpera**.

Pia, **DAWASA** ilitilia saini na kampuni ya **M/s Advent construction Ltd.** kwa ajili ya ujenzi wa tanki kubwa la kuhifadhi maji la lita **milioni 15** linalojengwa kwenye eneo la **Kisarawe II**, pamoja na kazi ya ulazaji wa bomba lenye urefu wa **kilomita 5.7** kutoka **kituo cha kusukuma maji** hadi kwenye **tanki kubwa**.





UTEKELEZAJI WA MRADI

Mradi ulianza kutekelezwa na **DAWASA** kwa kutumia fedha za ndani **Shilingi Billioni 23** ambazo ni **fedha za Serikali**. Utekelezaji wa **mradi wa maji Kigamboni** umegawanyika katika sehemu kuu mbili.

Sehemu ya kwanza ya mradi (Lot I);

Imehusisha ujenzi wa visima virefu saba vya kuzalisha maji vilivyojengwa **Kimbiji** na **Kisarawe II, kisima 11, 13, 14, 15, 3, 5, na 9.**

- **Kisima namba 11** kina urefu wa **mita 415.8** na kina uwezo wa kuzalisha **lita 450,000** za maji kwa saa.

- **Kisima namba 13** kina urefu wa **mita 621.3** na kina uwezo wa kuzalisha **lita 420,000** za maji kwa saa.

- **Kisima namba 14** kina urefu wa **mita 603.5** na kina uwezo wa kuzalisha **lita 300,000** za maji kwa saa.

- **Kisima namba 15** kina urefu wa **mita 475.9** na kina uwezo wa kuzalisha **lita 420,000** za maji kwa saa.

- **Kisima namba 3** kina urefu wa **mita 447.2** na kina uwezo wa kuzalisha **lita 100,000** za maji kwa saa.

- **Kisima namba 5** kina urefu wa **mita 453.3** na kina uwezo wa kuzalisha **lita 250,000** za maji kwa saa.

- **Kisima namba 9** kina urefu wa **mita 449.9** na kina uwezo wa kuzalisha **lita 450,000** za maji kwa saa.

Sehemu ya pili ya mradi (Lot II)

Imehusisha ujenzi wa tenki kubwa la kuhifadhi maji la **lita milioni 15**, ujenzi wa kituo cha kusukuma maji kinachopokea maji kutoka kwenye visima na kupeleka kwenye tenki pamoja na ujenzi wa mtandao wa kusafirisha maji kwa kutumia bomba za ukubwa wa **inchi 28** kwa umbali wa **kilomita 9.3**.

Sambamba na hilo, mradi pia umehusisha ujenzi wa mtandao wa kusambaza maji kwenda kwa wananchi kwa umbali wa **kilomita 65**, kwa kutumia mabomba ya **ukubwa wa 16 hadi inchi 3**. Kazi ya Ujazaji wa mabomba inatekelezwa kwenye maeneo ya **Mjimwema, Kigamboni na Kibada** imetekelezwa kwenye eneo la **umbali wa kilomita 7**.

Ujenzi wa Mtandao wa kusafirisha Maji Dar es Salaam

Kazi nyingine ambayo imefanyika kwenye mradi huu ni ujenzi wa mtandao wa kusafirisha maji kutoka kwenye visima virefu vya **Kibada** kwenda **Dar es Salaam** kwenye umbali wa **kilomita 9** kwa kutumia mabomba ya **inchi 16**.

Mkandarasi wa mradi huu ni kampuni ya ujenzi ya **Advent** ambayo imehusika na kazi ya ujenzi wa tenki kubwa la ujazo wa **lita milioni 15**, pamoja na uchimbaji wa **visima 12** vya kuzalisha maji iliyopo **Kimbiji** na **Mpera**, ambapo mpaka sasa **visima 7** vimeshachimbwa na vimekamiliika vyenye urefu wa **mita 400 hadi 600** kila kimoja.



HALI YA UTEKELEZAJI WAMRADI KWA SASA

Mpaka sasa utekelezaji wa mradi kwa awamu ya kwanza ya Uchimbaji wa visima na kuzalisha maji imekamilika kwa **asilimia 100** ambapo **visima 7** vimeanza kutoa maji kikamilifu.

Pia utekelezaji wa mradi kwa awamu ya pili ikiwemo ujenzi wa tenki la **lita milioni 15** pamoja na kituo cha kusukuma maji imekamilika kwa **asilimia 100**. Kazi inayoendelea ni ujenzi wa mtandao wa maji kwenda kwa wananchi kwa kutumia mabomba ya **inchi 16 hadi 3** ambapo mpaka sasa wamelaza mabomba kwa umbali wa **kilomita 20**.

Pia ujenzi wa mtandao wa kusafirisha maji kutoka kwenye visima virefu vya Kibada kwenda **Dar es Salaam** kwenye umbali wa **kilomita 15** kwa kutumia mabomba ya **inchi 16** umekamilika kwa **asilimia 100** na wananchi wa katikati ya Jiji wameanza kupata huduma.

Baada ya kukamilika kwa awamu ya kwanza ya mradi wa maji Kigamboni, Mamlaka inakusudia kutekeleza mradi pacha wa awamu ya pili **Kigamboni** ambao maandalizi yake yameanza katika **mwaka huu wa fedha wa 2022/23**.

Mradi utahusisha kazi ya uendelezaji wa visima vingine vinne vya kuzalisha maji vitakavyoongeza uzalishaji wa maji na kunufaisha wakazi wa **Toangoma, Kongowe, Mbagala Zakiehm na Mbagala Kuu Wilayani Temeke**.

WANUFAIKA WA MRADI

Mradi wa maji **Kigamboni - Kimbiji** umelenga kusambaza huduma ya maji kwa walezi wapatao **250,000** pindi utakapokamilika mwezi **Disemba** mwaka **2022**.

Maeneo yatakayonufaika na kukamilika kwa mradi huu ni pamoja na **Wilaya yote ya Kigamboni** na maeneo ya jirani.



MRADI WA MAJI MLANDIZI CHALINZE – MBOGA



UTANGULIZI

Mradi wa maji **Mlandizi – Chalinze – Mboga** ni mojawapo ya mradi wa kimkakati uliosanifiwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (**DAWASA**) na kuanza kutekelezwa katika **mwaka wa fedha 2019/2020** na kukamilika **Julai mwaka 2021**. Mradi ulitekelezwa na mikandarasi wa **kampuni ya Advent** chini ya usimamizi wa **Serikali ya awamu ya Sita**.

UTEKELEZAJI WA MRADI

Mradi huu umetekelezwa chini ya **DAWASA** na umekuwa mkombozi mkubwa kwa wakazi wa **Chalinze** walokuwa na shida kubwa ya ukosefu wa maji.

Mradi huu una uwezo wa kusafinisha kiasi cha lita milioni tisa na **laki tatu (9,300,000)** za maji kwa siku na kunufaisha wakazi wapatao **120,912** kwa siku.



KAZI ZILIZOTEKELEZWA KWENYE MRADI

Ulazaji wa bamba kubwa la **inchi 16** kwa umbali wa **kilomita 59** kutoka kwenye Mtambo wa kuzalisha maji wa **Ruvu Juu mpaka Chalinze**, na kufika kijiji cha Mboga; ujenzi wa vituo viwili vya kusukuma maji kijiji cha **Chamakweza na Msoga**.

Ujenzi wa maunganisho maalum katika maeneo ya **Mlandizi, Ruvu (Nelo), Vigwaza mizani, Chamakweza, Pingo, Pera, Chalinze, Msoga, Mboga sayona na Mboga matenki ya maji**

MAENEO YATAKAYONUFAIKA NA MRADI

Maeneo ambayo yamenufaika na mradi huu ni pamoja na maeneo ya viwanda vya **Twyford, KEDA, Kiwanda cha ngozi bandari kavu ya Vigwaza, Kiwanda cha sayona, stesheni ya treni ya mwendokasi, Vigwaza (kwala), Kituo cha mizani - Vigwaza**

Maeneo mengine ni pamoja na **Kijiji cha Mboga, Chamakweza, Chahua, Lukenge, Nhelo, Ruvu darajani, Kidogozero, Mdaula - Ubena zomozu, Bwawani, Buyuni, Visezi, Vigwaza, Pingo, Pera, Bwifigu, Chalinze mjini, Chalinze mzee na Msoga**.

Kupitia utekelezaji wa mradi huu, Mamlaka imefanikiwa kusanifu mradi mwingine wa kupeleka maji eneo la **Kwala, Chalinze na eneo la Ruvu darajani**.

Utekelezaji wa mradi umegharimu kiasi cha **bilioni 18** ambazo ni mapato ya ndani ya Mamlaka na kazi imekamilika kwa **asilimia 100** na wakazi tajwa wa **Chalinze** wameanza kupata maji.

Kwa lengo la kuwezesha upatikanaji wa haraka wa maji kwa wananchi, Serikali kupitia agizo la **Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan** ilitoa **shilingi milioni 500** kwa lengo la kuwezesha zoezi la maunganisho ya haraka ya maji kwa **wakazi wa Chalinze**





MRADI WA MAJI KIBAMBA - KISARAWE



UTANGULIZI

Wilaya ya Kisarawe ni mojawapo ya Wilaya 8 zilizopo katika Mkoa wa Pwani. Wilaya hii ilianzishwa tarehe 1 Julai 1907 sawa na mji wa Nairobi. Mpaka sasa ni zaidi ya miaka 117 tangu ilianzishwe.

Wilaya ya Kisarawe inapakana na Wilaya ya Mkuranga kwa upande wa Kusini - mashariki, na Wilaya ya Morogoro kwa upande wa Magharibi. Mashariki - Kaskazini kuna Jiji la Dar es Salaam, Kaskazini kuna Wilaya ya Kibaha na Kusini Wilaya ya Rufiji.

Wilaya hii ina eneo la ukubwa wa kilomita za mraba 3,535 na mita 1,000 juu ya usawa wa bahari.

Kutawala Wilaya ya Kisarawe imegawanyika katika tarafa nne (4) ambazo ni Sungwi, Maneromango, Mzenga na Cholesamvula. Wilaya ina jimbo moja la uchaguzi ambalo ni Kisarawe. Jimbo hili kwa sasa linaongozwa na Mbunge wa kuchaguliwa Mhe. Selemani Jafo umbali wa kilomita 59 kutoka kwenye Mtambo wa kuzalisha maji wa Ruvu Juu mpaka Chalinze, na kufika kijiji cha Mboga, ujenzi wa vituo viwili vya kusukuma maji kijiji cha Chamakweza na Msoga.

Ujenzi wa maunganisho maalum katika maeneo ya Mlandizi, Ruvu (Nelo), Vigwaza mizani, Chamakweza, Pingo, Pera, Chalinze, Msoga, Mboga sayona na Mboga matenki ya maji.



HALI YA HUDUMA YA MAJI KABLA YA MRADI

Wilaya ya Kisarawe ilikuwa inahudumiwa na Mamlaka ndogo ya Majisafi (KUWSA) Kisarawe Water Supply and Sanitation Authority Mnamo mwaka 2019. Mamlaka ndogo ya maji (KUWSA) iliyunjwa na jukumu la kutoa huduma ya majisafi katika Wilaya ya Kisarawe ilikabidhiwa **DAWASA**.

KUANZA KWA MRADI

Mnamo tarehe **21 Mei, 2018**, **DAWASA** ilisaini mkataba wa utekelezaji wa mradi wa maji **Kibamba – Kisarawe** kwa lengo la kutoa huduma ya majisafi kwa wakazi wa **Kibamba na Kisarawe**.

Ambapo **Juni 27, 2018** ujenzi wa mradi ulianza rasmi na kukamilika **Disemba 31, 2019**.

Mradi umejengwa na mkandarasi - **M/S CHICO** ya China kupitia usimamizi wa Kampuni ya **WAPCOS Limited** ya **INDIA**. Mradi unazalisha **lita 6,000,000** kwa siku (**6,000 M3/siku**). Utekelezaji wa mradi huu uligharimu shilingi **Bilioni 10.64** ambazo ni fedha za Mamlaka.

Awali, kabla ya mradi huu wa **DAWASA**, Mamlaka ndogo ya maji iliyokuwepo ilikuwa inahudumia takribani **kaya 400** katika mji wa **Kisarawe**, na mtandao uliokuwa na urefu wa takribani **kilomita 16** na sasa **DAWASA** ina mtandao wenye urefu wa **kilomita 148**.





KAZI ZILIZOTEKELEZWA KATIKA MRADI;

Ujenzi wa bomba kuu la kusafirisha maji la **inchi 16** kwa urefu wa **km 15.65**.

Ujenzi wa mabomba ya kusafirisha na kusambaza maji ya jumla ya **km 34.6** kama ifuatavyo;

Ujenzi wa tenki la kuhifadhi na kusambaza maji lenye ukubwa wa mita za **ujazo 6,000 (sawa na lita 6,000,000)** katika eneo la **Mnarani - Kisarawe**.

Ujenzi wa kituo cha kusukuma maji **Kibamba na ofisi - Kisarawe**. Ujenzi wa tenki (**Sump**) la kuhifadhi maji la **lita 540,000** eneo la **Kibamba**.

Pia ujenzi wa tenki la kuhifadhi maji lenye ukubwa wa **mita za ujazo 2,000 (sawa na lita 2,000,000)** eneo la **Pugu**. Ufungaji wa **pampu mbili (2)** za kusukuma maji hadi **Kisarawe**. Kufunga dira (**Bulk meters**) kubwa **nne (4)** za kudhibiti matumizi ya maji.

Ujenzi wa matoleo (**oftakes**) kwa ajili ya kupeleka maji katika eneo maalum la viwanda (**Visegese Industrial area**) ambapo mradi huu unatarajia kufanyika **robo ya tatu ya mwaka wa fedha 2022/23**.

Ujenzi wa matoleo (**oftakes**) maalum ya kuwaunganisha Wateja maeneo mbalimbali.

Miradi 29 (line extensions) kwa ajili ya kusogeza mtandao wa maji. Mradi umekamilika kwa **asilimia 100**, na wariidhi wa maeneo tajwa wanayonufika na huduma.

MAENEO YANAYONUFAIKA NA MRADI

Maeneo yanayonufika na mradi wa maji **Kibamba - Kisarawe ni Wilaya ya Kisarawe** katika Kata ya Kisarawe na Kata ya Kazimzumbwi, pamoja na Wilaya ya Ilala katika Kata za Pugu, Buyuni, Pugu station, Gongo la mboto, Majohe, Ukonga na Kinyerezi.



MRADI WA MAJI PUGU GONGO LA MBOTO

UTANGULIZI

Mradi wa maji Pugu - Gongo la Mboto ni miongoni mwa miradi ya kimkakati iliyotekelezwa katika mwaka wa fedha 2020/21 - 2021/2022 kwa lengo la kukidhi agizo la Serikali la kuhakikisha ifikapo mwaka 2025 upatikanaji wa huduma ya maji unafikia asilimia 95 kwa maeneo ya mijini.

Mradi ulisanifiwa na kutekelezwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) kwa kutumia fedha zilizotokana na makusanyiko ya ndani ya Mamlaka.

UTEKELEZAJI WA MRADI

Mradi wa maji Pugu - Gongo la Mboto umetekelezwa na DAWASA kwa lengo la kukidhi agizo la serikali la kuhakikisha ifikapo 2025 Upatikanaji wa huduma ya maji kwa maeneo ya mijini unafikia asilimia 95. Mradi umetekelezwa kwa gharama ya shilingi bilioni 6.9 ambazo ni fedha za ndani za Mamlaka.

Utekelezaji wa mradi ulihusisha kazi mbalimbali zikiwemo, Ulazaji wa bomba kuu la inchi 16 ambalo lililazwa kwa umbali wa kilomita 13.5, sambamba na mabomba ya usambazaji maji la inchi 3 hadi 8, ambayo yamejangwa kwa lengo

la kusambaza maji kwa wanarichi. Ujenzi wa bomba kuu la kusafirisha maji lenye uwezo wa kusafirisha lita 2,880,000 za maji kwa siku.

Kazi ya kufanya maunganisho mapya ya wateja 50,000 yamefanyika mara baada ya kukamilika kwa utekelezaji wa mradi, pamoja na ujenzi wa tenki la kuhifadhi maji lenye ujazo wa lita milioni 2.

HALI YA MRADI KWA SASA

Mradi ulianza kutekelezwa mwaka 2019 na umekamilika kwa asilimia 100 na wananchi wanapata huduma ya majisafi.

MAENEYO YANAYONUFAIKA NA MRADI

Mradi ulisanifiwa kwa lengo la kunufaisha wakazi 450,000 wa Kata ya Pugu, Pugu Gongo la Mboto, Chanika, Majohe, Bangulo, Ukonga, Airwing, Kinyerezi.

Mpaka sasa wateja wapatao 10,000 wamekwisha unganishwa na wananufaika na mradi huu. Kazi ya kufanya maunganisho mapya inaendelea katika maeneo mbalimbali ikiwemo mabwawa ya samaki, majohe kichanganji, Gongo la Mboto, Kinyamwezi, Pugu station, Ulongoni B, Markaz, Mwakanga.



MRADI WA MAJI MKURANGA

Mradi wa maji Mkuranga ni mojawapo ya mradi wa kimkakati uliosanifiwa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (**DAWASA**) kwa lengo la kutatua changamoto ya upatikanaji wa maji kwa wakazi wa **Wilaya ya Mkuranga** Mkoa wa **Pwani** na maeneo ya jirani.

HISTORIA YA MRADI

Wilaya ya Mkuranga iliyoko **Mkoa wa Pwani** ni mojawapo ya eneo lililokuwa na changamoto ya upatikanaji wa maji kutokana na kutokuwa na miundombinu ya majisafi ya **DAWASA**.

Mkuranga huwa inapata misimu miwili ya mvua yaani masika na vuli. Wastani wa mvua hizi ni **milimita 800** hadi **1,000** kwa mwaka. Mvua za masika kawaida hunyeshwa kati ya miezi ya Machi hadi

Juni, na mvua za vuli hunyeshwa kati ya miezi ya **Oktoba** hadi **Disemba**.

Katika miaka ya hivi karibuni mvua hizi zimekuwa ni haba kutokana na mabadiliko ya tabianchi. Hali hii inechangia sana kukauka kwa vyanzo vya maji, hususani katika maeneo yenye huduma ya maji ya visima vifupi.

Vyanzo vikuu vya maji katika Wilaya ya Mkuranga vimekuwa ni uvunaji wa maji ya mvua, maji ya chini ya ardhi (**Underground Water**), chemchemi na mabwawa. Mpaka **Juni, 2017** jumla ya **wakazi 123,623** wamekuwa wakipata huduma ya majisafi kupitia vyanzo hivyo. Hii ni sawa na **asilimia 62.5** ya **wakazi wote 197,797** wa **Mkuranga** waishio vijijini. Vilevile **asilimia kumi (10)** ya wakazi wa mji wa **Mkuranga** ndio wanaopata huduma ya majisafi.



UPATIKANAJI WA HUDUMA YA MAJI

Mpaka kufikia tarehe **30 Juni 2017**, huduma ya maji katika **Wilaya ya Mkuranga** maeneo ya vijijini imekuwa kipatikana kwa wastani wa **asilimia 62.5**. Aidha, huduma hi hutolewa kwa kutumia **miundombinu ya maji ya mitandao ya bomba, visima virefu na vifupi** vya pampu za mkono, zinazoendeshwa na mitambo ya genereta za nishati ya mafuta, umeme wa nguvu ya jua na mifumo ya kuvuna maji ya mvua.

Aidha, jumla ya **wakazi 2,512** wa **Makao Makuu ya Halmashauri ya Mkuranga** wamekuwa wakipata majisafi sawa na **asilimia 10** ya wakazi wote wa mji. Mji huu hupata maji kutoka katika chanzo cha kisima kirefu kilichopo eneo la **Kulungu**.

UTEKELEZAJI WA MRADI

Amesema kuwa utekelezaji wa mradi umehusisha kazi mbalimbali zikiwemo, Ujenzi wa tanki kubwa la kuhifadhi maji la **lita milioni 1.5** Ujenzi wa chanzo cha kuzalisha maji chenye uwezo wa kuzalisha lita milioni 6.8 ambayo ni sawa na **lita 284,000** kwa saa moja. Ujazaji wa mabomba ya kusambaza maji kwa umbali wa **kilomita 63** katika mji nzima wa **Mkuranga**.

Pia ujenzi wa mtandao wa bomba kubwa la kutoa maji kwenye kisma kwenda kwenye tanki kwa umbali wa **kilomita 1.3**.

Ujenzi wa kituo cha kusukuma maji chenye uwezo wa kusukuma **lita 540,000** za maji. Utekelezaji wa mradi huu umeweza kunufaisha **wakazi 25,000** wa **Wilaya ya Mkuranga** ambao walikuwa hawapati huduma ya majisafi hapo awali.

Mradi umetekelezwa na **DAWASA** na umegharimu **shilingi bilioni 5.5**, na sasa mradi umekamilika kwa **asilimia 100**. Mradi huu ulizinduliwa na Kiongozi wa mbio za mwenge **Sahil Geraruma Mei, 2022**. Katika awamu ya pili, mradi unalenga kuunganisha ukanda mzima wa **Wilaya ya Mkuranga** mpaka maeneo ya **Kongowe hadi Mbagala**.

Awamu ya pili ya mradi itahusisha ujenzi wa tanki kubwa la kuhifadhi maji lenye uwezo wa kubeba lita milioni sita litakalojengwa maeneo ya Mwanambaya ili kutatua changamoto ya maji kwenye Wilaya yote ya Mkuranga na vijiji vyake.

Mradi umetekelezwa na kukamilika kwa **asilimia 100** na mradi unaendelea kutoa huduma kwa wateja wote wajengwa wa Mkuranga. Mpaka sasa mradi umeweza kuunganisha wateja mbalimbali wapatao **2,457** wa Kata ya **Mgawa, Kitumbo, ngunguti, terminal, kiguza, mkwalia, buganyama, miale, kikungo, mikwambe, mwinyi, ujenzi na panone**.



MRADI WA MAJI MSHIKAMANO



UTANGULIZI

Uimarishwaji wa huduma ya majisafi kwenye maeneo mbalimbali ya **Dar es Salaam** ni mojawapo ya jitihada zinazotekelezwa na Serikali kwa lengo la kuwezesha wananchi wa maeneo yote kupata huduma pasii na kikwazo chochote.

Mojawapo ya maeneo yaliyokuwa na changamoto ya upatikanaji wa maji ni Kata ya Mbezi na Ubungo ambapo Serikali ya awamu ya Sita imewekeza fedha kwa ajili ya kutekeleza mradi wa kupelika huduma kwenye eneo hilo.

Hivyo, katika kipindi cha mwaka wa fedha **2021/2022**, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (**DAWASA**) ilisanifu mradi wa maji.

Mshikamano ili kuondoa shida ya maji kwenye Kata hizi na kufikisha huduma ya maji kwa **asilimia 95**.

MADHUMUNI YA MRADI

Mradi huu ulisanifiwa na kutekelezwa kwa lengo la kukidhi agizo la Serikali la kuhakikisha ilikapo **mwaka 2025**, upatikanaji wa huduma ya maji kwa maeneo ya mjini hususani Kata ya **Ubungo, Kibamba na Mbezi**.



UTEKELEZAJI WA MRADI

Mradi ulianza kutekelezwa rasmi tarehe **17.12.2021** kupitia mpango kazi ulioandaliwa kulingana na matakwa ya sheria.

Mradi umehusisha ulazaji wa bomba la ukubwa wa **inchi 16** kwa umbali wa **kilomita 0.35** kutoka kwenye bomba la **inchi 30** linalosafirisha maji kutoka kwenye kituo cha kusukuma maji eneo la Mbezi Inn, ujenzi wa kituo cha kupokea na kusafirisha maji chenye tenki la kuhifadhi maji la ujazo wa **lita 540,000** za maji, pamoja na ufungaji wa pampu.

Utekelezaji wa mradi umehusisha kazi mbalimbali ikiwemo:

Ulazaji wa bomba la ukubwa wa **inchi 16** kwa umbali wa **kilomita 0.35** kutoka kwenye bomba la **inchi 30** linalosafirisha maji kutoka kwenye kituo cha kusukuma maji eneo la **Mbezi Inn**. Ujenzi wa bomba la kusafirisha maji la **inchi 16** kwa umbali wa **kilomita 2.7** kutoka kwenye kituo cha kusukuma maji **Mbezi Inn**, hadi kwenye tanki kuu la kuhifadhi na kusambaza maji.

Mradi una uwezo wa kusafirisha **lita milioni 23,300** za maji kwa siku ambazo zinatoshesha mahitaji ya **wananchi 179,476** kwa kipindi cha **miaka 20** ljayo.

Ujenzi wa tenki kubwa la **lita milioni 6** lililopo eneo la Mshikamano juu. Ujenzi wa kituo cha kupokea na kusafirisha maji chenye uwezo wa kuhifadhi **lita 540,000** za maji, kazi ambayo imefanyika sambamba na kufunga pampu kwenye kituo hicho.

MAENEO YANAYONUFAIKA NA MRADI

Mradi unategemewa kunufaisha wakazi wa **Kata ya Mshikamano, Mpiji – Majohe, Msakuzi Kusini, Msakuzi A, Machimbo, Majengo mapya, Dodoma pamoja na vitongoji vyake.**

GHARAMA ZA MRADI

Mradi umetekelezwa kwa gharama ya **bilioni 4.8**. Kati ya fedha hizi, **bilioni 2.5** ni fedha kutoka Serikali kuu kutoka mfuko wa **UVIKO 19**, na **bilioni 2.3** ni fedha za ndani kutoka **DAWASA**. Mradi umetekelezwa na Mkandarasi **M/S Advent Co. Ltd** chini ya usimamizi wa **DAWASA**.

HATUA YA UTEKELEZAJI WA MRADI

Utekelezaji wa mradi umekamilika kwa **asilimia 100** na kazi inaendelea ya kuunganisha wateja na huduma ya majisafi.



MRADI WA MAJI KITOPENI



Mojawapo ya asilimia ya Serikali ni wakazi wa maeneo ya Mbezi Makabe wanapata huduma bora ya majisafi ya uhakika na kwa muda wote pila na shaka yoyote.

Katiba kati ya Mbezi Makabe, Serikali ina kushirikiana na Manispa ya Maji na Uaji wa Mazingira (DAWASA) inayofika mradi wa usambazaji maji kwa wakazi wa maeneo ya Mbezi Makabe na Msakuzi Kusini, Wilaya ya Ubungo.

UTANGULIZI

Mradi wa maji Kitopeni ni mojawapo ya mradi uliosanifiwa na kutekelezwa na **DAWASA** kwa lengo la kuondoa changamoto ya ukosefu wa maji kwa wakazi wa maeneo ya **Mbezi Makabe** na **Msakuzi Kusini**.

UTEKELEZAJI WA MRADI

Mradi umetokelezwa na Mkandarasi wa kampuni ya **SAMKA** kwa kipindi cha miezi sita kuanzia mwezi **Mei mwaka 2022** na kukamilika mwezi **Novemba mwaka 2022**. Mradi umetokelezwa kwa kutumia mapato ya ndani ya **DAWASA** kiasi cha **shilingi milioni 740,651,675**.

Mradi umechukua maji kutoka kwenye chanzo cha maji ya bomba kubwa la **inchi 36** na kwenda kwenye bomba la **inchi 6** linalopeleka maji kwenye tenki.

Kazi nyingine zilizotakelezwa kwenye mradi ni pamoja na:

Ujenzi na ulazaji wa mtandao wa mabomba ya **inchi 6** kwa umbali wa **kilomita 3.32**. Ufungaji wa **pampu 2** za kusukuma maji zenye uwezo wa kusukuma **lita 120,000** kufunga mabomba ya kupandisha na kushusha maji kwenye tenki la **lita elf 90** liliorithiwa kutoka **Manispa ya Ubungo**.

Mradi umenufaisha wananchi zaidi ya **wakazi 30,000** wa **Kata ya Mbezi Makabe, Wilaya ya Ubungo**. Kwa sasa mradi umekamilika kwa **asilimia 100** na kazi ya kuunganisha wananchi na **huduma ya majisafi** inaendelea kwenye maeneo mbalimbali.



DAWASA

Tukipanga, Tunatekeleza



MAWASILIANO

DAR ES SALAAM WATER SUPPLY AND SANITATION AUTHORITY

DAWASA BUILDING, Dunga/Malanga Street| Mwananyamala Area.

P.O. Box 1573, Dar es Salaam, Tanzania

Simu: +255 22 2760006 | +255 22 276 0015 | Fax: +255 22 276 2480

Barua Pepe: ceo@dawasa.go.tz | Tovuti: www.dawasa.go.tz | [f](https://www.facebook.com/dawasa.go.tz) [i](https://www.instagram.com/dawasa.go.tz) [in](https://www.linkedin.com/company/dawasa.go.tz) [yt](https://www.youtube.com/channel/UC...) [dawasa.go.tz](https://www.dawasa.go.tz)